
RIPOTI YA UWEKEZAJI TANZANIA 2025

UWEKEZAJI WA MITAJI BINAFSI KUTOKA NJE 

MUHTASARI



RIPOTI YA UWEKEZAJI TANZANIA 2025

UWEKEZAJI WA MITAJI BINAFSI KUTOKA NJE

MUHTASARI



1

UTANGULIZI

Ripoti ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 2025 inachambua kwa kina 

mwenendo wa mitaji binafsi kutoka nje iliyoingia nchini kupitia aina 

mbalimbali za uwekezaji. Uchambuzi huu unahusisha uwekezaji wa 

moja kwa moja unaojumuisha umiliki wa hisa kuanzia asilimia 10 na zaidi 

(Foreign Direct Investment – FDI), uwekezaji wa hisa chini ya asilimia 10 

(Portfolio Investment – PI), pamoja na uwekezaji mwingine unaotokana na 

uwekezaji kwa wasio wanahisa katika makampuni yaliyowekeza nchini 

(Other Investment – OI). Ripoti inaonesha kuwa, licha ya changamoto 

zinazoendelea katika uchumi wa dunia, ikiwemo migogoro ya kibiashara 

na hali ya kutotabirika kwa sera za kiuchumi, uchumi wa Tanzania 

umeendelea kuwa imara, sambamba na kuimarika kwa mazingira ya 

kiuchumi, kupelekea kuchagiza shughuli za uwekezaji.

Hivyo basi ripoti hii inachambua vyanzo vikuu vya mitaji binafsi kutoka 

nje, mwenendo wa uwekezaji kwa kipindi husika, pamoja na mgawanyo 

wa uwekezaji kwa mujibu wa sekta za kiuchumi. Uchambuzi huu 

unalenga kutoa mwelekeo halisi wa mchango wa uwekezaji wa kigeni 

katika kuimarisha shughuli za uzalishaji, ajira na ukuaji wa uchumi kwa 

ujumla.

Ripoti hii imeandaliwa kwa ushirikiano wa taasisi tatu za Serikali ambazo 

ni Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 

Maalum ya Kiuchumi Tanzania (TISEZA), pamoja na Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (NBS). Mchakato wa uandaaji wa ripoti ulisimamiwa kupitia 

mfumo wa ngazi kuu tatu, unaojumuisha Kamati ya Wakuu wa Taasisi 
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(Executive Committee), Kamati ya Uongozi (Steering Committee), na 

Kamati ya Wataalamu (Technical Committee). Kamati ya Wataalamu ndio 

ilitekeleza shughuli za ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi na uandaaji 

wa ripoti.

Kwa ujumla, ripoti inalenga kuonesha mchango wa uwekezaji wa 

mitaji binafsi kutoka nje katika uchumi wa Tanzania na kutoa taarifa 

zitakazotumika katika upangaji wa sera na mikakati ya kukuza uwekezaji. 

Madhumuni mahsusi ya ripoti hii ni pamoja na:

•	 Kuchambua na kuimarisha takwimu za uwekezaji wa mitaji binafsi 

kutoka nje kwa ajili ya matumizi katika mizania ya urari wa malipo 

na tathmini ya nafasi ya uwekezaji wa kimataifa nchini;

•	 Kutoa mapendekezo ya sera na mikakati ya kuendeleza mazingira 

bora ya biashara na uwekezaji; na

•	 Kubainisha fursa za uwekezaji zilizopo nchini kwa lengo la kuvutia 

mitaji ya ndani na ya kigeni.

Ripoti hii inawasilisha muhtasari wa matokeo muhimu yaliyotokana na 

utafiti wa uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje kwa mwaka 2024. Utafiti 

huu ulihusisha makampuni yaliyochaguliwa kwa kuzingatia vigezo vya 

kitakwimu (sampuli), ambapo jumla ya makampuni 563 yenye uwekezaji 

wa kigeni yalihusishwa, na kiwango cha mwitikio kilifikia asilimia 86.

Ripoti kamili (Tanzania Investment Report 2025) inapatikana katika tovuti 

za Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 

Maalum ya Kiuchumi Tanzania (TISEZA), na Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

(NBS).
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MATOKEO MUHIMU

Uwekezaji wa Mitaji Binafsi Kutoka Nje

Mwaka 2024, uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje uliendelea 

kuongezeka, ukiashiria kuimarika kwa imani ya wawekezaji wa kigeni 

katika uchumi wa Tanzania. Thamani ya limbikizo (stocks) la uwekezaji 

wa mitaji binafsi kutoka nje liliongezeka kwa asilimia 12.1 na kufikia dola 

za Marekani milioni 24,754.1 (Jedwali 1). Ukuaji huu ulichangiwa zaidi 

na uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje (FDI), uliokuwa na mchango 

wa asilimia 87.7 ya jumla ya uwekezaji, huku uwekezaji mwingine (OI) 

ukichangia asilimia 11.2. Ongezeko hili linaashiria kuendelea kuimarika 

kwa mazingira mazuri ya uwekezaji, yanayochangiwa na uthabiti wa 

uchumi, sera madhubuti za uwekezaji na maboresho ya miundombinu 

ya uzalishaji na biashara.

Jedwali 1: Uwekezaji wa Mitaji Binafsi Kutoka Nje

Dola za Marekani Milioni

2020 2021 2022 2023 2024 2020 2021 2022 2023 2024
Uwekezaji wa moja kwa moja 943.8 1,190.5 1,437.6 1,648.9 1,656.0 15,612.6 15,741.1 18,095.8 19,455.3 21,698.9
      Hisa na Uwekezaji wa wanahisa 903.0 961.6 1,312.3 938.4 1,398.3 9,548.6 10,201.0 9,899.3 10,673.2 12,652.7

       Hisa na Uwekeza wa Wanahisa 
isipokuwa mapato ya faida 327.0 392.5 492.3 213.5 290.6 9,368.2 5,807.4 6,399.4 6,965.6 7,595.1

          Uwekezaji wa Mapato ya Faida 576.0 569.1 820.0 724.9 1,107.7 180.4 4,393.6 3,499.9 3,707.5 5,057.6
   Mikopo 40.8 228.9 125.3 710.5 257.7 6,064.0 5,540.1 8,196.4 8,782.2 9,046.3
      ya muda mrefu 94.6 173.7 -25.1 558.9 203.9 5,581.6 5,196.1 6,294.5 7,698.1 7,986.6
      ya muda mfupi -53.9 55.2 150.4 151.6 53.9 482.3 343.9 1,902.0 1,084.1 1,059.7

Uwekezaji mdogo wa moja kwa moja 1.8 4.9 0.2 1.4 6.5 124.8 126.8 195.8 216.7 272.7

Uwekezaji mwingine -85.5 -8.6 308.1 44.5 322.1 2,724.5 3,056.5 3,890.8 2,402.4 2,782.5
         Mikopo ya muda mrefu -32.7 -12.9 190.3 -142.2 51.8 2,127.4 2,236.9 2,730.5 1,564.8 1,668.0
         Mikopo ya muda mfupi -3.0 -15.5 0.4 -47.9 8.7 50.9 185.8 154.3 363.3 339.9
        Biashara malipo ya awali -47.4 16.5 117.1 234.4 257.7 301.5 610.3 996.5 405.3 695.3
        Amana na sarafu 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
        Hisa nyinginezo -2.5 3.3 0.3 0.2 3.9 244.7 23.5 9.4 68.9 79.3
Jumla ya Uwekezaji Binafsi wa Kigeni 860.1 1,186.8 1,745.8 1,694.8 1,984.6 18,461.9 18,924.3 22,182.4 22,074.4 24,754.1

Aina LimbikizoUingiaji

Maelezo: Uwekezaji Mwingine (OI) unahusisha aina yoyote ya uwekezaji ambao haujajumuishwa 

ndani ya Uwekezaji wa moja kwa moja (FDI) na Uwekezaji wa Hisa (PI). 
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1.	 Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kutoka Nje (FDI)

Kielelezo1: Uwekezaji wa Moja kwa Moja (FDI)
Dola za Marekani Milioni
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Uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje (FDI) unaendelea kuwa kichocheo 

kikuu cha ukuzaji mitaji na maendeleo ya sekta binafsi nchini. Mwaka 

2024, uwekezaji huu ulifikia dola za Marekani milioni 1,656, sawa na 

ongezeko la asilimia 0.4 kutoka dola za Marekani milioni 1,648.9 mwaka 

2023 (Kielelezo 1). Ingawa ongezeko ni la kiwango cha chini, linadhihirisha 

ustahimilivu wa uchumi wa Tanzania katika kipindi ambacho masoko 

ya fedha duniani yamekuwa na masharti magumu, pamoja na hali ya 

kutotabirika kwa sera za kiuchumi duniani. Kwa muktadha wa kimataifa, 

shughuli za kiuchumi Tanzania zimeendelea kuimarika, sambamba na 

juhudi za serikali za kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji.
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1.1	 Ufadhili wa Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kutoka Nje (FDI)

Kielelezo 2: Vyanzo nya mitaji ya FDI
Asilimia
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Hisa na Uwekezaji wa wanahisa Uwekezaji wa Mapato ya faida
Mikopo ya muda mrefu Mikopo ya muda mfupi

Ufadhili wa FDI mwaka 2024 ulionesha mabadiliko yanayoelekea zaidi 

kwenye vyanzo vya ndani vya makampuni yaliyowekeza nchini, jambo 

linaloashiria kuimarika kwa faida na uwezo wa makampuni kubaki na 

mapato kwa ajili ya ukuzaji wa biashara. Tofauti na mwaka 2023 ambapo 

mikopo kati ya makampuni yanayohusiana (related companies) ilichangia 

zaidi, wakati kwa mwaka 2024 faida zilizorejeshwa katika biashara 

ziliongezeka zaidi na kufikia dola za Marekani milioni 1,107.7 kutoka dola 

za Marekani milioni 724.9 (Kielelezo 2). Wakati huohuo, mikopo kutoka 

kwa makampuni yanayohusiana ilishuka hadi dola za Marekani milioni 

257.7, kutokana na kupungua kwa mikopo mipya pamoja na urejeshwaji 

mkubwa wa mikopo iliyotolewa miaka iliyopita. Hali hii inaakisi mazingira 

mazuri na wezeshi ya uwekezaji, ambapo faida zinazopatikana na 

uwekezaji zinarejeshwa kwenye biashara ili kuendelea kuchagiza ukuaji 

wa biashara.
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1.2	 Shughuli za Kiuchumi Zilizoongoza katika Uwekezaji wa 		

	 Moja kwa Moja 

Kwa mwaka 2024, Uwekezaji wa Moja kwa Moja katika shughuli za 

kiuchumi unaonesha kuendelea kujikita kwenye shughuli chache, 

hususan: uchimbaji madini na uchorongaji (dola za Marekani milioni 

442.2), fedha na bima (dola za Marekani milioni 401.3), uzalishaji 

bidhaa viwandani (dola za Marekani milioni 223.1), pamoja na habari na 

mawasiliano (dola za Marekani milioni 152.1). Kwa pamoja, shughuli hizi 

zilichangia zaidi ya asilimia 73 ya uwekezaji wote (Kielelezo 3). Aidha, 

kumekuwa na ongezeko la mchango wa shughuli za kilimo, ujenzi, 

usafirishaji na uhifadhi, pamoja na biashara ya jumla na rejareja. Hali 

hii inaashiria mwelekeo chanya wa kupanuka kwa wigo wa shughuli 

zinazovutia uwekezaji wa moja kwa moja.

Kielelezo 3: Shughuli zenye mchango mkubwa kwenye FDI
Asilimia
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Baadhi ya shughuli zilionesha ongezeko kubwa ikilinganishwa na mwaka 

uliotangulia, hususan kilimo, ujenzi, fedha na bima, na usafirishaji na 

uhifadhi. Shughuli za fedha na bima zilirekodi ongezeko kubwa zaidi, 

ambapo uwekezaji uliongezeka kwa asilimia 50 na kufikia dola za 

Marekani milioni 401.3, ukichangiwa na upanuzi wa huduma za kifedha 

za kidijitali kwa njia ya simu na benki, na maboresho ya mifumo ya 

udhibiti yaliyoimarisha uwazi na ujumuishi wa kifedha. Kadhalika, 

uwekezaji katika kilimo, misitu na uvuvi uliongezeka zaidi ya mara mbili 

hadi dola za Marekani milioni 130.4, ukionesha kuimarika kwa imani ya 

wawekezaji kwenye kilimo na uongezaji thamani. Shughuli za ujenzi, na 

usafirishaji na uhifadhi nazo zilivutia dola za Marekani milioni 112.9 na 

77.4 mtawalia, zikichangiwa zaidi na utekelezaji wa miradi mikubwa ya 

miundombinu, ikiwemo upanuzi wa bandari nchini, Reli ya Kisasa (SGR) 

kwenye njia ya Dar es Salaam – Dodoma, na maendeleo ya mfumo wa 

Mabasi yaendayo Haraka (BRT) jijini Dar es Salaam (Kielelezo 4).

Kielelezo 4: Shughuli zilizoonesha ongezeko kubwa kwa Mwaka 2024

Dola za Marekani Milioni
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Licha ya mwenendo huo, uchimbaji madini na uchorongaji pamoja na 

uzalishaji bidhaa viwandani viliendelea kuwa na mchango mkubwa, 

ingawa zilipungua ukilinganisha na mwaka 2024. Uwekezaji kwenye 

madini ulifikia dola za Marekani milioni 442.2, ukipungua kutokana na 

ulipaji wa mikopo kati ya makampuni na hasara zilizopatikana kwa baadhi 

ya kampuni zilizo kwenye hatua za awali za utafiti wa madini (exploration). 

Hata hivyo, limbikizo la uwekezaji wa moja kwa moja kwenye madini lilifikia 

dola za Marekani milioni 9,798.7 mwaka 2024, sawa na asilimia 45.2 ya 

limbikizo lote la uwekezaji wa moja kwa moja. Kwa upande wa uzalishaji 

viwandani, uwekezaji wa moja kwa moja ulifikia dola za Marekani milioni 

223.1 mwaka 2024, ikiwa ni chini ya dola za Marekani milioni 364 mwaka 

2023, ikichangiwa zaidi na ulipaji wa mikopo ya kati ya makampuni; hata 

hivyo, limbikizo lilibaki imara na kufikia dola za Marekani milioni 3,344.9, 

sawa na asilimia 15.4 ya limbikizo lote (Kielelezo 5), likiakisi jitihada za 

serikali katika kuendeleza sera ya viwanda.

Kielelezo 5: Uwekezaji wa Moja kwa Moja kwa Shughuli Kuu
Dola za Marekani Milioni
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Shughuli nyingine kama habari na mawasiliano ziliendelea kufaidika na 

mahitaji ya huduma za kidijitali, huku biashara, umeme na gesi, mali 

isiyohamishika, na huduma za malazi na chakula zikikua kwa kasi ndogo. 

Aidha, uwekezaji wa moja kwa moja uliendelea kuwa mdogo katika 

shughuli zinazohusiana na elimu, afya na utafiti wa kisayansi. Shughuli 

hizi za kijamii zina uwezo mkubwa wa kuvutia uwekezaji, endapo 

tu kutakuwa na vivutio mahsusi (incentives) na uwepo wa mifumo ya 

upatikanaji wa mitaji iliyojengeka katika ufadhili mchanganyiko (blended 

finance) ili kuongeza mvuto kwa wawekezaji.

1.1	 Nchi Chache Ziliendelea Kuongoza katika Uwekezaji wa Moja 	

	 kwa Moja 

Kielelezo 6: Nchi Kumi Zinazoongoza kwa Uingiaji wa FDI
Dola za Marekani Milioni
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Mwaka 2024, nchi kumi zilizoongoza kwa FDI ziliendelea kuchangia 

sehemu kubwa ya uwekezaji, sawa na asilimia 64.7 ya FDI yote. 

Uingereza iliongoza kwa kuingiza dola za Marekani milioni 499.8, 

ikifuatiwa na Afrika Kusini, Falme za Kiarabu (UAE), na China (Kielelezo 

6). Hali hii ilichangiwa zaidi na makampuni, faida za kisekta, na upanuzi 

wa biashara  wa kimkakati hususan katika sekta za madini, fedha na 

bima, usafirishaji na uhifadhi, viwanda vya uzalishaji, pamoja na habari 

na mawasiliano. Aidha, kuongoza kwa Uingereza kunatokana na ununuzi 

wa hisa zilizokuwa zinamilikiwa na wanahisa kutoka Canada na Visiwa 

vya Cayman katika sekta ya madini. Vilevile, Mauritius imekuwa ikiongoza 

katika kuleta mitaji kwa ajili ya uwekezaji isipokuwa kwa mwaka 2024, 

hali hii ilichangiwa zaidi na kiwango kikubwa cha urejeshaji mikopo; na 

haimaanishi kuwa nia ya uwekezaji imepungua.

Kielelezo 7: Nchi Kumi Zinazoongoza kwa limbikizo la FDI
Dola za Marekani Milioni
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Kwa upande wa limbikizo, Uingereza iliendelea kuongoza kwa umiliki 

wa asilimia 26.9 ya limbikizo lote la FDI mwaka 2024, ikifuatiwa na 

Mauritius pamoja na Norway (Kielelezo 7). Hali hii inaonesha kuwa 

Tanzania ina wigo mpana wa vyanzo vya mitaji ya kigeni, unaojumuisha 

nchi zilizokuwepo na zile zinazoibukia, na hivyo kuchagiza uwekezaji wa 

muda mrefu unaoelekezwa kwenye shughuli zenye mchango mkubwa 

kwa maendeleo.

2.	 Uwekezaji Mdogo Kutoka Nje (PI) 

Uwekezaji mdogo (hisa) kutoka nje (PI) uliongezeka mwaka 2024 na 

kufikia dola za Marekani milioni 6.5 kutoka dola za Marekani milioni 

1.4 mwaka 2023 (Jedwali 1). Ongezeko hili linaonesha kuongezeka 

kwa ushiriki wa wawekezaji wa kigeni katika masoko ya mitaji nchini, 

sambamba na kuimarika kwa viashiria vya soko la Hisa la Dar es Salaam 

(DSE). Katika mwaka 2024, thamani ya soko la Hisa la Dar es Salaam 

iliongezeka hadi dola za Marekani bilioni 6.9 kutoka dola za Marekani 

bilioni 6.1 mwaka 2023 na Fahirisi ya Jumla ya Hisa (DSE All Share Index) 

kupanda kwa asilimia 22.2 kutoka kwenye punguzo la asilimia 7 mwaka 

uliopita. Uthabiti wa mauzo na manunuzi ya hisa, pamoja na shughuli 

za biashara katika dhamana za serikali na makampuni, vinaangazia 

juhudi za serikali katika kuimarisha masoko ya mitaji, huku uwekezaji wa 

hisa ukiendelea kuwa eneo lenye fursa kubwa ya kukua kama sehemu 

muhimu kwenye uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje.

3.	 Uwekezaji Mwingine (OI)

Uwekezaji mwingine (OI), unaojumuisha zaidi madeni kutoka kwa 

wanahisa wasio na uhusiano (unrelated parties), ulirekodi faida kubwa 

mwaka 2024 na kufikia dola za Marekani milioni 322.1 kutoka dola za 

Marekani milioni 44.5 mwaka 2023. Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na 
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mikopo ya kibiashara ya muda mfupi (trade credits) iliyofikia dola za 

Marekani milioni 257.7, ikiashiria kuimarika kwa mahusiano ya kibiashara 

nje ya mipaka (Jedwali 2). Uwekezaji huu ulielekezwa zaidi kwenye 

uchimbaji madini na uchorongaji pamoja na fedha na bima.

Jedwali 2: Uwekezaji Mwingine
Dola za Marekani Milioni

2020 2021 2022 2023 2024 2020 2021 2022 2023 2024

Mikopo -35.6 -28.4 190.7 -190.1 60.5 2,178.3 2,422.7 2,611.6 1,928.1 2,007.9
    ya muda mrefu -32.7 -12.9 190.3 -142.2 51.8 2,127.4 2,236.9 2,730.5 1,564.8 1,668.0
    ya muda mfupi -3.0 -15.5 0.4 -47.9 8.7 50.9 185.8 154.3 363.3 339.9
Mikopo ya kibiashara na malipo
ya awali

-47.4 16.5 117.1 234.4 257.7 301.5 610.3 996.5 405.3 695.3

Hisa nyinginezo -2.5 3.3 0.3 0.2 3.9 244.7 23.5 9.4 68.9 79.3
Uwekezaji mwingine -85.5 -8.6 308.1 44.5 322.1 2,724.5 3,056.5 3,890.8 2,402.4 2,782.5

Uingiaji Limbikizo

4.	 Faida baada ya kodi iliongezeka 

Faida iliyopatikana baada ya kodi iliongezeka hadi dola za Marekani 

milioni 2,182.4 mwaka 2024 kutoka dola za Marekani milioni 1,806.3 

mwaka 2023 (Kielelezo 8). Pamoja na ongezeko hilo, gawio lilishuka kwa 

asilimia 27.7 hadi dola za Marekani milioni 495.9, na kupelekea kuongeza 

kwa mapato yanayobaki ndani ya biashara. Aidha, faida iliyowekezwa 

nchini iliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 1,686.5, ikiendelea 

kuashiria imani kubwa waliyonayo wawekezaji katika uchumi wetu na 

dhamira ya kuendelea kuwekeza nchini. Faida ilipatikana zaidi kwenye 

shughuli za fedha na bima (dola za Marekani milioni 851), uchimbaji 

madini na uchorongaji (dola za Marekani milioni 648.9), na uzalishaji 

bidhaa viwandani (dola za Marekani milioni 292.7). Mwenendo huu 

unaimarisha nafasi ya mitaji inayozalishwa ndani ya nchi kama kichocheo 

muhimu cha uendelevu wa uwekezaji wa kigeni (Kielelezo 8).



13

Kielelezo 8: Faida na Gawio
Dola za Marekani Milioni

2,509.6 

2,057.3 

1,806.3 

2,182.4 

66.8%
75.8%

62%

77%

833.7 

498.2 
686 

496 

2021 2022 2023 2024

Faida baada ya kodi Uwekezaji wa Faida
Gawio lililotangazwa
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MWELEKEO WA UWEKEZAJI TANZANIA

Mazingira ya Kiuchumi

Mwaka 2025, mazingira ya uchumi jumla yanatarajiwa kubaki thabiti, 

yakitegemezwa na utekelezaji wa mageuzi ya kiuchumi, kuimarika kwa 

miundombinu, na kurejea kwa nguvu kwa baadhi ya sekta za uzalishaji. 

Pato la Taifa linakadiriwa kukua kwa asilimia 5.9, likiongozwa na shughuli 

za kilimo, ujenzi na habari. Miradi ya usafirishaji na nishati inaendelea 

kuwa chachu ya ufanisi wa uzalishaji na biashara, hususan kupitia 

kuimarika kwa matumizi ya Reli ya Kisasa (SGR) na kuongezeka kwa 

uzalishaji wa umeme wa Mradi wa Julius Nyerere—vinavyotarajiwa 

kupunguza gharama za usafiri, kuongeza ufanisi wa usafirishaji wa 

mizigo, kuimarisha uhusiano wa kikanda na minyororo ya thamani ya 

ndani.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa ndani ya lengo la nchi la 

kati ya asilimia 3 hadi 5. Hali hii itachangiwa na upatikanaji wa chakula, 

ufanisi wa usafirishaji, uthabiti wa bei za bidhaa duniani hususan mafuta 

ghafi, na umadhubuthi wa sera za fedha na bajeti. Uthabiti wa kiwango 

cha ubadilishaji fedha za kigeni, pamoja na kuimarika kwa sekta ya nje, 

vinatarajiwa kuendelea kuunga mkono imani ya wawekezaji.

Mikakati ya Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji

Kuimarisha mazingira ya uwekezaji nchini Tanzania ni muhimu ili kufikia 

malengo ya Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2050, inayolenga kujenga 

uchumi shindani, jumuishi na endelevu. Aidha, Serikali inaendelea na 

jitihada za kuboresha mazingira ya uwekezaji, ikiwemo:
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i.	 Kuongeza ufanisi wa huduma kwa wawekezaji kupitia Vituo vya 

Huduma Mahali Pamoja (One-Stop Facilitation Centre) na viwango 

vya uwazi katika utoaji huduma;

ii.	 Kuimarisha mfumo wa kisheria na kanuni kwa kuoanisha majukumu 

baina ya Taasisi;

iii.	 Kuendeleza majadiliano na ushirikiano kati ya serikali na sekta 

binafsi kwa ajili ya kutatua changamoto na kuhamasisha fursa;

iv.	 Kuongeza matumizi ya mifumo ya kidijitali kwenye huduma za 

serikali na mifumo ya malipo ili kupunguza gharama za miamala 

na kuchochea ubunifu;

v.	 Kuimarisha uratibu wa taasisi na uthabiti wa sera ili kusaidia 

mipango ya uwekezaji wa muda mrefu; na

vi.	 Kuendelea kuimarisha minyororo ya thamani ya kilimo kupitia 

pembejeo bora, umwagiliaji, huduma za ugani, na kuongeza wigo 

wa mikopo ya kilimo.
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HITIMISHO

Ripoti ya Uwekezaji Tanzania 2025 inaonesha kuendelea kwa mwelekeo 

chanya wa uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje, ukichangiwa na uthabiti 

wa uchumi jumla, maboresho ya mazingira ya biashara na uwekezaji, na 

fursa zinazoendelea kupanuka katika sekta mbalimbali. Mwaka 2024, 

uwekezaji wa moja kwa moja uliendelea kuimarika (dola za Marekani 

milioni 1,656), huku vyanzo vya uwekezaji vikijikita vikielekea zaidi kwenye 

faida zilizorejeshwa, jambo linaloashiria kuimarika kwa faida na imani ya 

wawekezaji katika uchumi wetu. Aidha, uwekezaji wa hisa uliongezeka 

na kuonesha mwamko mpya kwenye masoko ya mitaji, wakati uwekezaji 

mwingine uliongezeka ukichangiwa na mikopo ya kibiashara.

Katika kipindi kijacho, juhudi za kuimarisha mazingira ya uwekezaji 

zitaendelea kuelekezwa kwenye kuboresha huduma kwa wawekezaji, 

kuharakisha mageuzi ya kidijitali, kuimarisha uratibu wa taasisi, kudumisha 

uwazi na uthabiti wa sera, pamoja na kuendeleza majadiliano ya mara 

kwa mara kati ya serikali na sekta binafsi. Hatua hizi zinaiweka Tanzania 

katika nafasi nzuri ya kuvutia uwekezaji wenye tija zaidi, kupanua msingi 

wa uzalishaji, kuimarisha ushindani wa mauzo ya nje, na kuharakisha 

kufikia malengo ya maendeleo ya muda mrefu.
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